Tokyo กับ Cityscape

เก็บๆไว้ ดูภาพแล้วสวยกว่าเห็นๆ

https://www.facebook.com/328778643848572/photos/a.328783887181381.75665.328778643848572/998589940200769/?type=3&theater

8 ตึก ชมวิวและถ่ายภาพในโตเกียว…

จากตึกที่ผมเคยขึ้นไปชมวิวและถ่ายภาพในโตเกียว จริงๆแล้วมีหลายตึกในโตเกียวครับ ที่บุคคลทั่วไปสามารถขึ้นไปได้ ผมรวบรวมมาได้ทั้งหมด 25 ตึกในโตเกียว แต่ก็ไม่ได้ถ่ายรูปวิวจากตึกเหล่านั้นมาทั้งหมดหรอกครับ บางตึกก็ขึ้นไปแค่ดูสถานที่ก่อน เผื่อต่อๆไปจะหาโอกาสขึ้นไปถ่าย…วันนี้เลยนำมาแนะนำกันก่อน สัก 8 ตึก 8 อาคาร ทั้งหมดเป็นภาพที่ผมถ่ายมาเองครับ…เรียงตามหมายเลขในภาพเลยแหละกัน

1. Bunkyo Civic Center Observation Lounge
    สถานีรถไฟ Tokyo Metro Korakuen Station
    ข้อมูลสถานที่ http://www.gotokyo.org/en/kanko/bunkyo/spot/40229.html
    มุมสวยมุมเด็ดจากตึก…
    แน่นอนครับจากตึกนี้ก็คงเป็นไปตามภาพที่ผมถ่ายมา ฟูจิซังกับตึกสูงของย่านชินจุกุ
    คำแนะนำจากผม…
    ตึกนี้เหมาะกับการชมวิวและถ่ายภาพครับ สามารถชมและถ่ายภาพได้ทั้งช่วงเช้าและช่วงเย็นไปจนมืด ขาตั้งกล้องไม่สามารถใช้ได้ สถานที่รอบๆตัวตึกมีร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้า สนามกีฬา สวนสวยๆชื่อดังของโตเกียวอยู่ใกล้ๆ…เหมาะกับนักท่องเที่ยวทั่วไปและช่างภาพครับตึกนี้

2. World Trade Center Building Observatory
    สถานีรถไฟ JR / Tokyo Monorail Hamamatsucho Station, Toei Subway Daimon Station
    ข้อมูลสถานที่ http://www.gotokyo.org/en/kanko/minato/spot/2600.html
    โตเกียวทาวเวอร์ กับตึกยามเย็น ช่วงหลังพระอาทิตย์ตกครับ และก็สามารถมองเห็นฟูจิซังได้เช่นกัน
    ภาพที่ผมเอามาแชร์ เป็นภาพช่วงกลางวันครับ ช่วงเย็นคนจะขึ้นไปชมวิวและถ่ายภาพมากกว่า สวยกว่าสวยต่างกันไปครับ ตึกนี้อยู่ใจกลางโตเกียวเช่นกัน เดินทางสะดวกสบายใกล้แหล่งท่องเที่ยวชื่อดังในโตเกียว บรรยากาศโรแมนติกดีครับ…เหมาะกับสายถ่ายภาพ และนักท่องเที่ยวทั่วไป รวมทั้งคู่รักด้วยครับผม…ตึกนี้ขาตั้งกล้องสามารถใช้ได้ตามสะดวก จะมีป้ายเขียนบอกระเบียบอะไรต่างๆไว้ให้รับทราบครับ

3. Roppongi Hills , Mori Tower - Tokyo City View observation deck
    สถานีรถไฟ Roppongi Station
    ข้อมูลสถานที่ Tokyo Travel: Roppongi Hills
    ตึกนี้ก็เช่นกันครับ โตเกียวทาวเวอร์และตึกอาคารในโตเกียวยามเย็น นอกจากนั้นวันที่อากาศแจ่มใสก็สามารถมองเห็นฟูจิซังได้ครับ
    ตึกนี้ต้องจ่ายเงินค่าขึ้นตึกในราคาสูงพอสมควร ราวๆ 2,000 เยน อาจจะราคาสูงไปสำหรับใครที่ไม่ได้ชอบชมวิวหรือตั้งใจไปถ่ายรูปจริงๆจังๆ แต่ถ้าชอบถ่ายภาพ ชอบชมวิวมุมสูงๆ แบบ 360องศาของโตเกียว ก็เหมาะเลยครับ…เหมาะทั้งสายช่างภาพและนักท่องเที่ยวทั่วไป ขาตั้งกล้องสามารถใช้ได้ในส่วนจุดชมวิวภาพในตึก ส่วนดาดฟ้าไม่สามารถใช้ได้ครับ

4. Fuji TV Building Observation Deck
    สถานีรถไฟ Daiba Station (Yurikamome Line)
    ข้อมูลสถานที่ Fuji TV Building Observation Deck - โตเกียว - Japan Travel
    สะพานเรนโบว์บริดจ์ โตเกียวทาวเวอร์ และก็โตเกียวเบย์…ช่วงเย็นๆครับ
    ตึกนี้อยู่ในย่านท่องเที่ยวชื่อดัง โอไดบะ เป็นตึกที่ผมแนะนำให้แวะขึ้นไปชมวิวสวยๆตอนเย็นของโตเกียวครับ ราคาค่าขึ้นก็ 550 เยนเอง เหมาะอย่างยิ่งทั้งนักท่องเที่ยวทั่วไปและสายช่างภาพครับ ขาตั้งกล้องสามารถใช้ได้ตามสะดวก

5. Tower Hall Funabori Observation Tower
    สถานีรถไฟ Funabori station (Toei Subway Shinjuku line)
    ข้อมูลสถานที่ Tower Hall Funabori Tower Observatory - TRY JAPAN
    ฟูจิซัง โตเกียวทาวเวอร์ และ โตเกียวสกายทรี สามารถมองเห็นได้จากตึกนี้เช่นกันครับ
    ตึกนี้ ผมแนะนำเป็นพิเศษเลยสำหรับช่างภาพ จากภาพที่ 6 ของผม โตเกียวทาวเวอร์ กับฟูจิซังและก็ตึกอาคารในโตเกียว อยู่ในตำแหน่งที่ลงตัวสวยดีครับ ขาตั้งกล้องสามารถใช้ได้ สอบถามเพิ่มเติมจากพนักงานตอนรับของตึกได้ครับ ส่วนนักท่องเที่ยวทั่วไปที่ไม่เน้นเรื่องถ่ายภาพ ตึกนี้อาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ สถานที่ใกล้เคียงก็ไม่ค่อยมีอะไร เป็นย่านชานโตเกียวครับผม

6. Kitte Marunouchi
    สถานีรถไฟ Tokyo Station
    ข้อมูลสถานที่ https://jptower-kitte.jp/en/
    ตามภาพที่ 7 ที่ผมถ่ายมาเลยครับ มีมุมเดียวนี่แหละ …ตึกโรงแรมสถานีโตเกียว กับอาคารย่านนั้น ช่วงแสงทไวไลค์
    จุดถ่ายและชมวิวของตึกนี้อยู่บนดาดฟ้าของห้าง Kitte ตึกอยู่ใจกลางเมือง เหมาะกับทั้งนักท่องเที่ยวทั่วไปและช่างภาพ ขาตั้งกล้องผมเคยได้ยินมาว่าเค้าห้ามใช้แล้ว ยังไงสอบถามเจ้าหน้าที่ที่ตึกอีกทีครับ

7. I-link Town Ichikawa
    สถานีรถไฟ Ishikawa station, Chiba
    ข้อมูลสถานที่ 【時間を変更し開所いたします】アイ・リンクタウン展望施設 | 市川市公式Webサイト
    โตเกียวสกายทรี และฟูจิซัง กับแสงเมืองโตเกียวสวยๆยามเย็น…จากที่ตึกนี้เด็ดจริงๆครับ
    ตึกนี้อยู่ชานโตเกียวเลยเข้าไปในเขตจังหวัดชิบะ ค่อนข้างใช้เวลาเดินทางมาพอสมควร ถ้าเดินทางมาจากฝั่งด้านชินจุกุ แต่ถ้าจากฝั่งด้านวัดอะสะกุสะก็ไม่นานครับ…เป็นตึกที่เหมาะอย่างยิ่งกับใครที่ต้องการถ่ายภาพเมืองโตเกียวสวยๆตอนเย็นๆ อาจจะไม่เหมาะกับนักท่องเที่ยวทั่วไปสักเท่าไหร่ครับ…ขาตั้งกล้องห้ามใช้เด็ดขาดสำหรับที่ตึกนี้ แต่สามารถว่ากล้องตามขอบกระจกถ่ายได้ เตรียมผ้าขนหนูหรืออะไรนิ่มๆไปรองกล้องลดการสั่นได้ไม่น้อยครับ

8. Tokyo Skytree
    สถานีรถไฟ Tokyo skytree
    ข้อมูลสถานที่ TOKYO SKYTREE
    โตเกียวสกายทรี แลนด์มาร์คแห่งใหม่ของโตเกียว สูงสุดในญี่ปุ่น มีมุมให้มองให้ชมกันแบบ 360 องศาครับ รวมทั้งฟูจิซังก็สามารถมองเห็นได้ในวันที่ฟ้าเป็นใจ
    เหมาะกับทุกเพศทุกวัยทุกท่านครับ วิวสวยทั้งกลางวันกลางคืน สำหรับช่างภาพสามารถใช้ขาตั้งกล้องได้ เลนส์เทเลต้องใช้ครับ จากภาพที่ 9 ที่ผมถ่ายมาก็ถ่ายเจาะแค่บางมุมของโตเกียวครับ ก็น่าสนใจไปอีกแบบ